Đơn vị sự nghiệp công lập có được cho thuê đất?

Xin hỏi, đơn vị sự nghiệp công lập được giao đất nhưng không thu tiền sử dụng đất thì có được cho thuê đất (mặt bằng) hoặc cho thuê tài sản đã đầu tư xây dựng trên đất hay không?

Nếu sau khi thực hiện nộp tiền sử dụng đất thì có được cho thuê không? Việc xử lý số tiền cho thuê trước khi nộp tiền sử dụng đất như thế nào?

Nguyễn Thanh Tuấn (Tiền Giang)... 

Về vấn đề này, Cục Thuế tỉnh Tiền Giang có ý kiến như sau:

Tại Khoản 3, Điều 54 Luật Đất đai năm 2013 quy định về việc giao đất không thu tiền sử dụng đất

“3. Tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp;”

Tại Khoản 2, Điều 173 Luật Đất đai năm 2013 quy định về quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, quy định:

“2. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; không được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất”.

Căn cứ quy định nêu trên, tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất khi sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp thì không được cho thuê đất (mặt bằng) hoặc cho thuê tài sản đã đầu tư xây dựng trên đất.

theo CafeLand

  • Facebook
  • Chia sẻ

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: info@alomuabannhadat.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Đọc thêm

Bố mẹ cho, tặng đất nhưng chưa có sổ đỏ có được miễm thuế?
Kon Tum: Xử lý nghiêm trách nhiệm tham mưu thu hồi, cho thuê đất sai quy định
Nghệ An: Chính quyền “lập lờ”, doanh nghiệp thiệt hại nặng
Doanh nghiệp Nghệ An "sốc" khi khung giá đất dự kiến tăng gấp 3 lần
Doanh nghiệp lao đao vì mặt bằng chậm được bàn giao
Hà Nội “bêu tên” loạt doanh nghiệp bất động sản nợ thuế
Bất động sản 24h: Dân bức xúc vì bị lừa cho thuê đất
Thái Bình: Người dân bị lừa cho thuê đất… rồi mất trắng?
TPHCM rà soát thu hồi những mặt bằng sử dụng sai mục đích
Bồi thường đối với đất hết thời hạn thuê